*

coffe2001

• **
  • 58
  • 1
  • เราชาว All New City club
  • Zone: ปากเกร็ด
  • ชื่อเล่น: coffe
  • สีรถ : alabaster silver
 กำลังจะออก SV เดือนหน้า รบกวนสอบถามพี่ๆ นักฟังเพลงครับ ว่าถ้าเราอยากได้เบสเพิ่มจากเครื่องเสียงเดิมๆที่มากะ รุ่น SV (ลำโพง 8 ตัว) เราสามารถใส่ subbox เพิ่มไปอย่างเดียวจะได้ไหม??
  เคยได้ยินบางคนว่า ใส่แค่ subbox อย่างเดียวมันจะไปดึงสัญญาณ ทำให้เสียงกลางของลำโพงเดิมตกลงไป
 รบกวนแนะนำทีครับ
*

WC_Man

• *
  • 21
  • 1
  • Zone: พระราม 3
  • สีรถ : Golden Brown
ถามว่าใส่ได้มั้ย ใส่ได้ครับไม่มีปัญหา แต่ถ้ากังวลเรื่องเสียกลางจะโดนกลบไป ลองดูตัวแยกสัญญาณเพิ่มก็ได้ครับ

รอสักครู่ คุณกำลังไปสู่ลิงก์ปลายทาง

ลองศึกษาดูใน link ดูครับ ใน link นั้นจะหมายถึงกล่องแยกสัญญาณจากระบบเครื่องเสียงเดิมที่ไม่มี pre out (เรียกว่าระบบ hi power) เข้า amp แต่เราประยุกต์ใช้กับ sub box ก็น่าจะได้นะครับ
*

wat12

• *
  • 5
  • 0
  • Zone: Chiangmai
  • ชื่อเล่น: wat
  • สีรถ : crystal black pearl
ไม่แน่ครับทั่น   บางทีการทำ/เปลี่ยนแปลงลำโพงใหม่  อาจจบได้เลยทั้งเบส และคุณภาพโดยรวม (สายลำโพงดีพอประมาณ  และไฟอิ่มๆ จำเป็นด้วยนิสนึง)

หากลำโพงใหม่ ขับง่าย  ระดับคุณภาพเสียง  ดีกว่าเดิมมากๆด้วย..(มีแน่ๆ แต่..เป็นบางรุ่น ของบางยี่ห้อ).

.....การแด้มป์ประตู+การติดตั้งที่ดี  เช่นทำเบ้าพลาสติคที่เหมาะสม แข็งแรงแน่นหนา ....คือเสมือนการทำตู้ลำโพงกลมกลืนไปกับแผงประตูหน้า(คู่หน้าก่อนก็ได้)   
ไม่แน่ครับ 
.... เบสบ็อกซ์ อาจไม่จำเป็น เพราะกำลังขับ  และคุณภาพเสียง  ของฟร้อนท์ติดรถ(ข้าน้อยก็ใช้ SV+ กำลังจะหาร้านทำเช่นกัน เพราะมีลำโพงแล้ว) อาจเพียงพอก็เป็นได้

หากใช้ ipod ,ipad หรือโทรศัพท์ ตระกูล i อยู่.....และเชื่อมต่อ บลูธูท ได้.....ลองหาไฟล์ .aiff เต็มๆ(16/44.1 เทียบเท่าแผ่นซีดี)  ลองเล่นดูด้วยครับ.........อาจลืมแผ่นซีดีได้เลย
แก้ไขข้อความ

Google+