*

mong

• **
  • 60
  • 6
  • รุ่น : All New City SV
  • สีรถ : Brilliant Sporty Blue
  • หมายเลข ANC : 0145

มาดูวิธีการเลือกซื้อยางรถยนต์กันนะครับ

....จะได้ไม่โดนหลอก ดูแค่ดอกยางอย่างเดียวไม่ได้....รายละเอียดตามภาพครับ เลือกวันผลิตที่เป็นปัจจุบันที่สุดครับ...ยางบางรุ่นบางยี่ห้อใช้ได้นาน ไม่จำเป็นต้องรีบเปลี่ยนตามกิดลที่เขาว่าไว้....ลองเอานิ้วจิกดูความแตกต่างระหว่างยางใหม่กับยางเก่าทำบ่อยๆก็จะชำนาญเองครับ....การซื้อยางร้านใหญ่ๆ ใช่ว่าจะปลอดภัยเสมอไป มีบ่อยครั้งมากที่ยางบวมก่อนกำหนดเพราะบริษัทใหญ่ๆที่มีหลายสาขาเขาคงเอายางเกรด B มาขาย....ต้องหมั่นสังเกตุครับ...

....ขอขอบคุณครับ สำหรับทุกท่านที่เป็นองค์ประกอบบุญ ให้ผมได้ใช้เป็นเครื่องมือ ในความรู้ครั้งนี้.....

หมายเหตุ....หนึ่งปีมี 52 สัปดาห์...บางครั้งก็ไม่มี wc นะครับ มีแต่ตัวเลข แต่บางที่เขาทำตัวเลขอื่นๆทำให้เรางง....ให้สังเกตุว่าเลขจะมี 4 ตัวครับให้ดู 4 ตัวนี้เป็นหลัก   :wanwan03: :wanwan03: :wanwan03:
*

Vr_City

• **
  • 83
  • 6
  • สีรถ : Brilliant Sporty Blue
  • หมายเลข ANC : xxxx
เป็นประโยชน์มากๆครับ

มีเรื่องดีๆ ก็ฝากกันได้เรื่อยๆครับ เรารู้ แต่หลายๆคนก็ยังไม่รู้อีกเยอออออะ :emo_054:
*

waanwaan

• *
  • 17
  • 2
  • Hello Every Body in ANC..!!
  • รุ่น : All New City SV
  • สีรถ : Modern Steel
  • หมายเลข ANC : 0169
*

ต้อม คนบ้านนอก

• *
  • 417
  • 45
  • Zone: บึงสามพัน เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: ต้อม คร๊าบบ
  • รุ่น : All New City S AT
  • หมายเลข ANC : 0058
แต่ปีเก่าก็ใช่ว่ายางจะไม่ดีนะครับ  ยกตัวอย่างเช่น วันนี้เราไปเปลี่ยนยาง ได้ยางมา ผลิตเมื่อ 4613  นั่นคือ สัปห์ดาที่ 46 ปี 2013 ซึ่งถ้าเราดูจากตรงนี้นั่นหมายความว่ายางเก่าไปเกือบ 5 เดือน ปัจจุบันต้องเป็น ผลิต  1314   แต่ ให้คิดถึงตรงนี้ด้วยครับ
1. ระยะเวลาในการผลิตและตรวจสอบ  1-2 สัปห์ดา
2.ระยะเวลาในการสั่งซื่อ  2-3 วัน
3.ระยะเวลาในการจัดส่ง  5-7 วัน
รวม ๆ แล้วก็ 2-4 สัปห์ดาเข้าไปแล้วในการที่ยางจะมารอเราที่ร้าน แล้วร้านใหญ่ ๆ จำเป็นต้อง ออเดอร์ยางเยอะ ๆ เำื่อให้ได้ราคาส่งที่ถูกลง จึงทำให้ ตัวเลข ในการผลิต มันดูนาน(เหมือนยางค้างสต๊อก) แต่จริง ๆ แล้ว อายุในการใช้งานปรกติอยู่ที่ประมาณ 4 ปีหรือ 20000 กิโลเมตร แต่โดยส่วนตัวผมเคยใช้ถึง 60000 กิโลเมตรแล้วถึงเปลี่ยน แต่ก็ยังไม่เคยรั่วเลยซักครั้ง และสภาพดอกยางยังดีอยู่ด้วย สึกหรอเท่ากันทุกเส้น นั่นเกิดจากการตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ สลับยาง ตามอายุการใช้งานที่กำหนด และที่สำคัญคือหมั่นเช็คลมยางอยู่เสมอ แค่นี้ยางรถยนต์ของท่านก็จะอยู่ได้นานและปลอดภัย ไม่ต้องกลัวระเบิดกลางทางแน่นอนครับ
*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
  • Zone: ศรีราชา ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก จ๊ะ
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0000
ตามที่คุณต้อมว่าเลยครับ

และผมก็คิดว่า ถ้าเกิดในร้านมียางที่อายุหลายสัปดาห์แล้ว ต้องดูสภาพยางประกอบ

เพราะถ้ายางผลิตมานานแล้ว ก็ต้องผ่านการจัดเก็บมานาน
ถ้าเก็บรักษาถูกวิธีก็ไม่มีปัญหา
แต่ถ้าเก็บไม่ถูกวิธี ยางก็จะผิดรูป
และนี่ก็น่าจะเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่เราควรดูวันผลิตยาง ประกอบด้วย
ไม่งั้นอาจเจอแจ๊กพ็อต ยางเบี้ยว ยางไม่กลม
ก็เป็นได้
*

ต้อม คนบ้านนอก

• *
  • 417
  • 45
  • Zone: บึงสามพัน เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: ต้อม คร๊าบบ
  • รุ่น : All New City S AT
  • หมายเลข ANC : 0058
เพราะฉนั้นสำคัญที่สุดตอนเปลี่ยนยางนะครับ ให้ขอใบรับประกันว่าจะประกันให้กี่ปีครับ ของผมที่เปลี่ยนมาประกันให้ 4 ปี มีปัญหา แตก ระเบิด ดอกหลุด เป็นบั้ง บวมนอก หรือบวมใน เปลี่ยนใหม่ทันทีครับ    :emo_107: :emo_107: :emo_107:

Google+